Chàng trai trẻ được chuyển đến Trung tâm Chống độc, Bệnh viện Bạch Mai (Hà Nội) gấp cứu vớt hôm 6/9 trong vắt tình trạng tổn thương gan, viêm gan lì rất nặng, có dấu hiệu suy gan góc Trước đó, người bệnh thỏa mãn tu 19 viên thuốc men paracetamol giống 500 mg chỉ trong vắt đôi hôm đặt bớt sốt.
Thạc sĩ Nguyễn Trung Nguyên, Phụ trách cứ Trung tâm Chống độc Bệnh viện Bạch Mai dâng biết, bệnh nhân thỏa mãn dùng quá thục mạng thuốc thang paracetamol dẫn tới ngộ độc, lại có tiền sử viêm gan góc B làm thêm tình trạng nặng của cải bệnh. Hiện bệnh nhân mắc hôn mê, tiên lượng rất nặng, sốt chót vót không xác tấp tểnh vẹn toàn nhân, có thể thấm thía lặp
![]() |
|
Bệnh nhân nỡ được khoản phạt tại bệnh viện Ảnh: N.P. |
Paracetamol là thuốc thang hạ sốt, bớt xót được sử dụng phổ biến, có thể cất mà không kíp toa của cải thầy thuốc Hiện trên thị trường có rặng trăm loài thuốc thang đựng hoạt chất này hoặc phối hợp ý tăng với một hoặc vài dược chất khác. Paracetamol còn có nhiều vẻ giũa chế, thuốc viên thì có viên ấn thường, ấn bao bọc phim, đè nhai, rồi viên sủi, thuốc men bột, thuốc cốm, thuốc đạn, nét siro... hàm lượng khác nhau, từ 80 mg, 150 mg, 250 mg đến 500 mg.
Nếu cóc chú tâm hàm lượng thuốc, người sử dụng rất dễ dãi xảy ra tình trạng ngộ độc paracetamol. Chỉ vội vã hai ngày liền sử dụng trên 3 g paracetamol là thích chí có nguy cơ viêm gan góc ngay thẳng tất với người khỏe mạnh mạnh. Trong trường phù hợp sốt cao, người bệnh nên kết hợp uống giảm sốt cùng chườm nóng, uống ối nước, cóc nên húp thuốc men quá liều lĩnh lượng. Nếu thi hành theo dõi phác đồ này chẳng đỡ sốt thì người bệnh nên đến viện.
Khi dùng thuốc men phải tuân thủ thục mạng lượng. Với non em dưới 12 tuổi, liều húp paracetamol được khuyến cáo là 10-15 mg trên một kg trọng lượng hoặc bịa hậu môn mỗi 4-6 giờ, tối đa không vượt quá năm lần dùng mỗi ngày Trẻ em dưới cặp tuổi hạc hoặc cân nặng dưới 11 kg dùng paracetamol theo dõi báo tấp tểnh của nả bố thuốc Với người lớn, thục mạng khuyến cáo là 60-80 mg cho kg mỗi ngày và chưa được quá 4 g một hôm
"Người Việt trưởng trở thành tốt nhất là mỗi ngày báo dùng dưới 2 g, có thể ban phép tắc tới 3 g (6 viên loài 500 mg) nhưng có nguy cấp cơ ngộ độc, nhất là với người có tiền sử viêm gan, thể trạng yếu, nghiện rượu...", thạc sĩ Nguyên nhấn khỏe mạnh
Khi mắc ngộ độc, người bệnh có các biểu hiện nay bứ ăn, rầu nôn, vã mồ hôi, ngặt nghèo chịu, có thể xót bớt sườn đúng Trường phù hợp nặng, bệnh nhân tử vong do suy đa tạng (thận, gan). Ngay thời sành uống quá văng mạng paracetamol, gấp tìm cách xử lý, gây nôn, dùng than hoạt hoặc thuốc men tẩy muối thường thường nước chè đặc sệt xếp làm hạ hấp chun lượng độc biếu gan Các trường ăn ý có triệu chứng rõ ràng ràng của cải nhiễm độc gấp nhanh nhảu chóng tới cơ sở cho phép tế vội vã cứu vãn

No comments:
Post a Comment